Hướng dẫn này hướng dẫn toàn bộ quy trình chọn nhà sản xuất tản nhiệt - từ việc chuẩn bị gói RFQ để cung cấp cho bạn báo giá so sánh, đến xác minh dữ liệu thử nghiệm nhiệt, chọn giữa ép đùn, dập, liên kết, bào và gia công CNC, đánh giá năng lực sản xuất thực tế và thời gian thực hiện, kiểm tra phạm vi chứng nhận và tính toán tổng chi phí hạ cánh. Nó cũng bao gồm khung chấm điểm nhà cung cấp, ba nghiên cứu trường hợp ứng dụng và câu trả lời cho các câu hỏi mà người mua thường hỏi nhất trước khi đặt hàng đầu tiên.
Tản nhiệt hiếm khi là bộ phận đắt nhất trong hệ thống nhưng nó thường là bộ phận quyết định liệu hệ thống có vượt qua tiêu chuẩn hay không. Việc chọn sai nhà cung cấp sẽ xuất hiện sau đó do điều chỉnh nhiệt, hỏng hóc tại hiện trường, khởi động bị trì hoãn hoặc hóa đơn dụng cụ mà không ai có ngân sách chi trả. Sự khác biệt giữa một nhà cung cấp trung bình và một đối tác nhiệt chính hãng không phải là bảng giá - mà là liệu họ có thể chứng minh hiệu suất, giải thích các giới hạn quy trình của mình và giữ lịch trình khi khối lượng tăng gấp đôi hay không.
Bước 1: Xác định yêu cầu của bạn trước khi liên hệ với nhà cung cấp
Hầu hết các báo giá xấu đều do RFQ xấu gây ra. Nếu bạn gửi một bản vẽ và hỏi "bao nhiêu", bạn sẽ nhận được một con số giả định cách giải thích rẻ nhất về mọi thứ bạn chưa xác định. Hãy chuẩn bị những điều sau trước khi tiếp cận bất kỳ nhà sản xuất tản nhiệt nào:
- Tải nhiệt (W) và tải liên tục hay xung
- Nhiệt độ thành phần hoặc điểm nối tối đa cho phép
- Phạm vi nhiệt độ môi trường xung quanh và độ cao nếu có liên quan
- Môi trường làm mát - đối lưu tự nhiên, không khí cưỡng bức có tốc độ luồng khí đã biết hoặc chất lỏng-được hỗ trợ
- Phong bì lắp đặt, phương pháp lắp đặt và hướng
- Loại vật liệu giao diện nhiệt và áp suất lắp sẵn có
- Dự báo khối lượng hàng năm và vòng đời sản phẩm dự kiến
- Các chứng nhận bắt buộc và mọi sự tuân thủ về môi trường hoặc xuất khẩu
- Phạm vi chi phí mục tiêu và ngày mục tiêu cho bài viết đầu tiên
Hai trong số này quan trọng hơn phần còn lại. Điều kiện luồng không khí thay đổi khả năng chịu nhiệt theo hệ số hai hoặc ba và khối lượng hàng năm quyết định quy trình sản xuất nào thậm chí còn hiệu quả về mặt kinh tế. Cung cấp cho hai nhà cung cấp có năng lực nhất và có thể đưa ra hướng dẫn hữu ích trong vòng một ngày.
Bước 2: Xác minh hiệu suất nhiệt bằng dữ liệu thử nghiệm, không phải bằng tuyên bố
Mọi nhà cung cấp đều quảng cáo khả năng làm mát-hiệu quả cao. Câu hỏi hữu ích là liệu họ có thể chỉ cho bạn cách đo một số hay không.
Điện trở nhiệt (Rth, độ /W) là thước đo tiêu chuẩn, nhưng nó vô nghĩa nếu không có điều kiện biên. Một nhà cung cấp báo giá 0,15 độ /W có thể đã đo nó ở tốc độ không khí cưỡng bức 3 m/s với nguồn nhiệt 50 mm × 50 mm đặt ở giữa đế. Di chuyển nguồn nhiệt đó ra khỏi-trung tâm, giảm xuống đối lưu tự nhiên hoặc sử dụng TIM mỏng hơn và cùng một bộ phận có thể đo tệ hơn hai hoặc ba lần. Không có con số nào là không trung thực - nhưng chỉ một trong số đó mô tả đơn đăng ký của bạn
.
Báo cáo thử nghiệm nhiệt đáng tin cậy chứa đựng những gì
- Nhận dạng mẫu và sửa đổi bản vẽ
- Đầu vào nguồn nhiệt (W) và dấu chân nguồn nhiệt
- Nhiệt độ môi trường xung quanh và đối với đối lưu cưỡng bức, tốc độ dòng khí tính bằng m/s
- Hướng lắp đặt, diện tích tiếp xúc và áp suất lắp đặt
- Loại TIM và độ dày đường liên kết
- Kích thước và hình ảnh của thiết bị kiểm tra
- Dữ liệu nhiệt độ thô, không chỉ là biểu đồ tóm tắt
- Thiết bị đo, trạng thái hiệu chuẩn, ngày thử nghiệm và người vận hành
- Phân tích độ không đảm bảo đo
Kiểm tra trạng thái{0}}ổn định và tạm thời phục vụ các ứng dụng khác nhau
Thử nghiệm trạng thái{0}}ổn định sẽ mang lại cho bạn mức tăng nhiệt độ cân bằng. Đây là phép đo phù hợp cho các bộ đèn LED tải liên tục -, nguồn điện công nghiệp, card đường dây viễn thông hoạt động 24/7.

Phản ứng nhiệt nhất thời có vấn đề khi nguồn điện dao động. CPU, GPU, bộ biến tần kéo EV và bộ khuếch đại RF nhìn thấy các bước tải và bộ tản nhiệt có số trạng thái ổn định-tốt vẫn có thể cho phép đạt mức đỉnh không thể chấp nhận được trong thời gian bùng nổ 200 mili giây. Yêu cầu các đường cong nhất thời bất cứ khi nào chu kỳ làm việc của bạn không bằng phẳng.
Mô phỏng là một công cụ thiết kế, không phải bằng chứng
Kết quả CFD có giá trị trong quá trình phát triển và nhà cung cấp không thể chạy mô phỏng nhiệt sẽ thực hiện quá trình lặp lại chậm. Nhưng biểu đồ nhiệt độ được hiển thị không được xác nhận. Những gì bạn muốn thấy là một nghiên cứu tương quan: dự đoán mô phỏng cùng với phép đo vật lý, kèm theo lời giải thích về điểm chúng phân kỳ và tại sao. Các nhà cung cấp thường xuyên thực hiện mối tương quan này có xu hướng nằm trong khoảng 10% đối với nguyên mẫu đầu tiên; Các nhà cung cấp chỉ mô phỏng thường giảm giá từ 30% trở lên, thường là do điện trở tiếp xúc đã bị loại bỏ.
Để làm mát chất bán dẫn, hãy hỏi xem thử nghiệm có tuân theo chuỗi JEDEC JESD51 hay không. Đối với các chương trình-có tính rủi ro cao, hãy yêu cầu dữ liệu của bên thứ ba-từ phòng thí nghiệm có chứng nhận ISO/IEC 17025 và xác nhận rằng thử nghiệm nhiệt thực sự nằm trong phạm vi công nhận của phòng thí nghiệm đó - nhiều chứng nhận chỉ bao gồm đo lường chiều.
Bước 3: Kết hợp phương pháp sản xuất với khối lượng, tải trọng nhiệt và không gian
Lựa chọn quy trình thúc đẩy chi phí, thời gian thực hiện, hình dạng cánh tản nhiệt có thể đạt được và độ bền cơ học. Quyết định thường được giải quyết theo ba trục: bao nhiêu nhiệt, bao nhiêu không gian và bao nhiêu đơn vị.
| Quá trình | Khả năng nhiệt | Chi phí dụng cụ | MOQ điển hình | Phù hợp nhất |
|---|---|---|---|---|
| Đùn nhôm | Trung bình đến cao | Xấp xỉ. $500–$5.000 mỗi lần chết | Hàng trăm đến hàng nghìn thấp | Điện tử tổng hợp, đèn LED, công nghiệp, nguồn điện |
| Dập | Thấp đến trung bình | $5,000–$50,000+ | Hàng chục ngàn | Khối lượng rất lớn,-chi phí theo định hướng, nhiệt độ vừa phải |
| Vây ngoại quan | Cao | Tối thiểu | hàng trăm | Mật độ năng lượng cao trong một dấu chân cố định |
| Vây bị trượt | Cao | Thấp đến trung bình | hàng trăm | Mật độ vây rất cao, không có khớp nối gốc-với-vây |
| gia công CNC | Trung bình đến cao | Không có | 1 đơn vị | Nguyên mẫu, hình học phức tạp, khối lượng thấp |
| Đúc khuôn | Thấp đến trung bình | Cao | Hàng chục ngàn | Hình dạng phức tạp về thể tích, độ xốp có thể chấp nhận được |
Thực hành đọc bảng
Đùn vẫn là mặc định vì lý do chính đáng. Các cánh và đế tạo thành một cấu hình liên tục nên không có lực cản tiếp xúc và hiệu suất rung rất tuyệt vời. Hạn chế của nó là tỷ lệ khung hình mà khuôn có thể giữ - rất cao, rất mỏng, các cánh có khoảng cách rất gần nhau đơn giản là không thể ép đùn được và việc đẩy khuôn vượt quá giới hạn của nó sẽ tạo ra hiện tượng trôi chiều và tuổi thọ khuôn ngắn.
Vây ngoại quan tồn tại để phá vỡ giới hạn tỷ lệ khung hình đó. Các cánh tản nhiệt được gắn vào một đế được gia công nên bạn có thể đặt nhiều diện tích bề mặt hơn vào cùng một diện tích - lý do khiến nó chiếm ưu thế trong thiết bị truyền tải quang học và mô-đun máy chủ mật độ-cao. Sự cân bằng-là đường liên kết: nó bổ sung điện trở bề mặt và trở thành điểm yếu cơ học dưới sự rung động liên tục, vì vậy việc kiểm tra trình độ không phải là tùy chọn.
Skiving có mật độ vây cao mà không có khớp, vì các vây được tách ra khỏi khối đế. Nó đắt hơn ép đùn và có kích thước-giới hạn, nhưng đối với các ứng dụng thông lượng cao-nhỏ gọn thì đây thường là sự thỏa hiệp tốt nhất.
Việc dập chỉ có ý nghĩa khi phép toán khối lượng hoạt động. Một công cụ dập trị giá 20.000 USD được khấu hao trên 500.000 chiếc sẽ cộng thêm 0,04 USD mỗi bộ phận; cùng một công cụ trên 20.000 đơn vị sẽ cộng thêm 1,00 đô la và phá hủy kế hoạch kinh doanh.
Đúc khuôn giúp bạn có những hình dạng ba chiều-phức tạp nhưng độ xốp bên trong làm giảm độ dẫn nhiệt hiệu quả - đôi khi xuống 15–20% so với vật liệu rèn. Nếu bạn đi theo con đường này, hãy chỉ định giới hạn độ xốp và yêu cầu xác minh mật độ hoặc tia X- thay vì tin cậy vào quy trình.
Điểm bắt đầu dựa trên khối lượng-đơn giản
- Dưới 500 chiếc - Vây được gia công bằng máy CNC hoặc liên kết
- Đùn 500 đến 50.000 đơn vị -, trước tiên với nguyên mẫu CNC
- Hơn 50.000 đơn vị ép đùn hoặc dập -, tùy thuộc vào yêu cầu về vây
- Khối lượng thấp, hiệu suất tối đa - vây được liên kết hoặc bỏ đi
Bước 4: Xác định chính xác vật liệu và độ hoàn thiện bề mặt
"Nhôm-chất lượng cao" không phải là thông số kỹ thuật. Nhấn mạnh vào chỉ định hợp kim và chứng chỉ vật liệu.
| Vật liệu | Độ dẫn nhiệt | Tại sao bạn chọn nó |
|---|---|---|
| Nhôm 6063 | Xấp xỉ. 200 W/m·K | Khả năng ép đùn tốt nhất, độ dẫn điện tốt, chi phí thấp nhất - so với hợp kim ép đùn tiêu chuẩn |
| Nhôm 6061 | Xấp xỉ. 170 W/m·K | Độ bền cơ học cao hơn, máy móc sạch sẽ - kết cấu hoặc các bộ phận CNC |
| Đồng C1100 | Xấp xỉ. 380–390 W/m·K | Trải rộng tối đa trong diện tích tối thiểu - mô-đun nhỏ gọn, thông lượng cao |
Đồng có mật độ gấp khoảng ba lần nhôm và gấp nhiều lần chi phí vật liệu, do đó,-bộ tản nhiệt hoàn toàn bằng đồng hiếm khi xảy ra ngoài các ứng dụng có thông lượng rất cao. Sự thỏa hiệp phổ biến là sự kết hợp: đế bằng đồng hoặc miếng lót bằng đồng nhúng để trải rộng, với các cánh nhôm để tăng diện tích bề mặt và trọng lượng. Hãy hỏi bất kỳ nhà cung cấp tiềm năng nào xem họ có thể sản xuất cây lai trong-nhà - hay không, nhiều người thuê ngoài bước nối, đây là nơi bắt nguồn của các vấn đề về chất lượng.
Xử lý bề mặt
- Anodizing- khả năng chống ăn mòn, cách điện và ổn định kích thước. Mặc định của ngành nhôm.
- Anodizing đen- làm tăng độ phát xạ, giúp ích rất nhiều cho sự đối lưu tự nhiên và hầu như không ảnh hưởng gì trong điều kiện không khí cưỡng bức.
- Mạ niken- khả năng chống ăn mòn và khả năng hàn, chủ yếu được sử dụng trên đồng.
- Sơn tĩnh điện- bảo vệ môi trường tốt nhưng độ dày quá mức có thể đo lường được làm giảm khả năng truyền nhiệt. Chỉ định mức tối đa, không chỉ một màu.
- Chuyển hóa cromat/hóa học- nơi phải bảo đảm tính liên tục về điện trên bề mặt.
Tài liệu cần yêu cầu: xác nhận cấp hợp kim, báo cáo thành phần hóa học, MTC (Chứng chỉ kiểm tra vật liệu), đo độ dày lớp phủ, kết quả kiểm tra độ bám dính và kết quả phun muối nếu bộ phận gặp môi trường khắc nghiệt.
Bước 5: Đánh giá hỗ trợ kỹ thuật, công cụ và bảo vệ IP
Một nhà cung cấp chỉ xây dựng để in ấn sẽ khắc phục những sai sót của bạn một cách trung thực. Khả năng đáng trả tiền là khả năng phát hiện được vấn đề trước khi cắt dụng cụ.
Trong quá trình phát triển, hãy đánh giá xem nhà sản xuất có cung cấp mô phỏng nhiệt, đánh giá CAD/CAE, phản hồi DFM, phân tích độ khít cơ học và hỗ trợ nguyên mẫu hay không. Đội ngũ kỹ thuật giàu kinh nghiệm - đây là nơi mà một nhà cung cấp có uy tín nhưpowerwinxgiành được vị trí của nó - sẽ đánh dấu các vấn đề như vây quá mỏng để tồn tại trong giá đỡ anodizing, đế quá mỏng để truyền nhiệt từ nguồn tập trung, ngăn xếp dung sai khiến việc lắp ráp không thể lặp lại hoặc hình học buộc phải thực hiện hoạt động thứ cấp đắt tiền mà không mang lại lợi ích về nhiệt.
Các tuyến đường nguyên mẫu, được xếp hạng theo những gì chúng thực sự chứng minh
- mẫu in 3D- chỉ xác nhận vừa khít và phong bì. Không sử dụng chúng để xác nhận nhiệt; độ dẫn điện của vật liệu không giống như bộ phận sản xuất.
- nguyên mẫu CNC- vật liệu thực, trạng thái nhiệt thực, thường là 1–2 tuần. Đây là nơi xác nhận nhiệt thuộc về.
- Công cụ âm lượng-mềm hoặc thấp- thí điểm kinh tế sản xuất trước khi bắt đầu sử dụng công cụ cứng.
- Dụng cụ sản xuất- chỉ sau khi thiết kế bị đóng băng.
Điều khoản thương mại dụng cụ
Khuôn ép đùn và công cụ dập là những chi phí kỹ thuật không định kỳ (NRE) và cách chúng được xử lý sẽ gây ra hậu quả lâu dài. Giải quyết bốn điểm bằng văn bản trước khi bạn trả tiền:
- quyền sở hữu- người sở hữu xúc xắc nếu bạn di chuyển sản xuất
- Bảo trì và thay thế- khuôn đùn bị mòn; ai trả tiền cho cái thứ hai
- Khấu hao- được tính phí trả trước hoặc được tính vào đơn giá và được hoàn lại theo số lượng
- Lưu trữ và truy cập- công cụ được giữ lại trong bao lâu và liệu bạn có thể lấy lại nó không
Một nhà cung cấp giấu chi phí dụng cụ bên trong đơn giá và từ chối chia nhỏ nó ra sẽ khiến việc so sánh giá trong tương lai là không thể. Đó thường là cố ý.
Sở hữu trí tuệ
Trước khi phát hành bản vẽ, hãy xác nhận rằng nhà cung cấp đã cung cấp NDA, quy trình bảo mật bản vẽ được xác định, các điều khoản về quyền sở hữu mẫu và dụng cụ rõ ràng cũng như các hạn chế rõ ràng trong việc sản xuất thiết kế của bạn cho bên thứ ba. Hình dạng vây tùy chỉnh rất dễ sao chép và khó bị cảnh sát kiểm soát sau khi thực tế.
Bước 6: Xác minh năng lực sản xuất - Có sẵn, không mang tính lý thuyết
“Chúng tôi có thể sản xuất 100.000 chiếc mỗi tháng” hầu như luôn mô tả công suất lắp đặt trong điều kiện lý tưởng. Điều bạn cần biết là dung lượng miễn phí cho đơn hàng của bạn là bao nhiêu.
Tính toán hữu ích là:
Công suất khả dụng=Công suất tối đa × Tỷ lệ sử dụng × Năng suất chất lượng
Một cửa hàng có mười máy CNC chạy ở 95% bảng tên có thể chỉ cung cấp 75% sản lượng hiệu quả sau khi tính đến việc thiết lập, chuyển đổi, bảo trì và phế liệu. Yêu cầu OEE (Hiệu quả thiết bị tổng thể) - nó gộp tính sẵn có, hiệu suất và sản lượng thành một con số trung thực và các nhà cung cấp theo dõi nó thường là những người quản lý nó.
Xử lý-các câu hỏi cụ thể
- Phun ra- số máy ép, trọng tải máy ép, chiều rộng biên dạng tối đa, sản lượng hàng ngày, thời gian chuyển đổi
- CNC- số lượng máy, số giờ máy hàng tháng, thời gian chu kỳ trung bình, cơ cấu ca
- Trượt ván- số lượng máy, kích thước bộ phận tối đa, sản lượng mỗi ca, tần suất thay lưỡi dao
- Đúc khuôn- số lượng và trọng tải máy, tính sẵn có của khuôn, thời gian chu kỳ đúc
- Anodizing và mạ- kích thước bể, sản lượng hàng ngày, kích thước lô, cho dù đó là- nội bộ hay hợp đồng phụ
Điểm cuối cùng đó đáng được chú ý. Xử lý bề mặt là bước phổ biến nhất được thuê ngoài trong sản xuất tản nhiệt và đây cũng là nguyên nhân thường xuyên gây ra sự chậm trễ và loại bỏ về mặt thẩm mỹ. Một nhà máy có thể có chứng nhận ISO 9001 trong khi đối tác anod hóa của nó hoạt động dưới sự kiểm soát tương đương. Hỏi cụ thể những hoạt động nào rời khỏi tòa nhà.
Bước 7: Chia thời gian thực hiện được trích dẫn thành các giai đoạn
"Giao hàng trong 30 ngày" không cho bạn biết những ngày đó sẽ đi đến đâu hoặc giai đoạn nào sẽ trôi qua. Yêu cầu phân tích từng giai đoạn-theo-giai đoạn:
Đánh giá kỹ thuật và DFM → sản xuất dụng cụ hoặc khuôn → chuẩn bị nguyên liệu thô → gia công hoặc tạo hình → xử lý bề mặt → kiểm tra và FAI → đóng gói → vận chuyển
| Sân khấu | ép đùn | đóng dấu | ngoại quan |
|---|---|---|---|
| Nguyên mẫu | 2–4 tuần | 4–8 tuần | 3–6 tuần |
| Dụng cụ | 1–3 tuần | 4–10 tuần | Tối thiểu |
| Sản xuất hàng loạt | 3–8 tuần | 6–12 tuần | 4–10 tuần |
Các nguyên mẫu CNC thường chạy từ 1–2 tuần và quá trình anodizing kéo dài thêm vài ngày tùy thuộc vào màu sắc và chu kỳ phê duyệt. Lưu ý rằng thời gian giao hàng của nhà cung cấp và thời gian phê duyệt của riêng bạn là hai thứ khác nhau. - lịch trình giả định khách hàng phê duyệt ngay lập tức-không phải là lịch trình thực sự.
Đo lường độ tin cậy, không phải mức trung bình
Thay vì yêu cầu thời gian giao hàng trung bình, hãy yêu cầu phân phối: thời gian giao hàng ngắn nhất đạt được, độ trễ dài nhất đã trải qua, lý do chậm trễ được ghi lại và-tỷ lệ giao hàng đúng giờ trong lịch sử. Sau đó đặt một câu hỏi mà hầu hết người mua bỏ qua -vấn đề về chất lượng thường kéo dài thêm bao nhiêu ngày?Một lỗi kích thước có thể mất ba ngày; một khiếm khuyết xử lý bề mặt một tuần; một vấn đề vật chất hai tuần. Những con số đó là rủi ro giao hàng thực sự của bạn.
Cấu trúc hợp đồng xung quanh các cột mốc quan trọng
Việc phân phối dựa trên cột mốc{0}}chuyển đổi một lời hứa mơ hồ thành điều gì đó có thể đo lường được:
- Hoàn thành công cụ - Ngày 15
- Giao hàng nguyên mẫu - Ngày 30
- Phê duyệt bài viết đầu tiên - Ngày 40
- Bắt đầu sản xuất hàng loạt - Ngày 45
- Lô hàng cuối cùng - Ngày 75
Khả năng tăng cường-
Sản lượng hiện tại không quan trọng bằng khả năng tăng trưởng. Một nhà máy vận chuyển 50.000 chiếc hàng tháng có thể không đạt được 100.000 chiếc trong quý tiếp theo nếu không bổ sung thêm thiết bị, ca làm việc hoặc nhà thầu phụ. Yêu cầu một ví dụ cụ thể về đoạn đường nối trong quá khứ: khối lượng tăng bao nhiêu, trong khoảng thời gian nào và khối lượng đó yêu cầu là bao nhiêu. Một nhà cung cấp không thể mô tả cách họ sẽ chấp nhận mức tăng 30% - chứ đừng nói đến việc tăng gấp đôi - là rủi ro cung cấp bất kể mẫu trông đẹp như thế nào.
Bước 8: Kiểm tra phạm vi chứng nhận, không chỉ logo chứng nhận
Chứng chỉ dễ hiển thị và khó chứng minh hơn. Đối với mỗi loại, hãy yêu cầu số chứng chỉ, cơ quan cấp, ngày hết hạn, địa điểm sản xuất được áp dụng và - quan trọng nhất là -tuyên bố phạm vi. Giấy chứng nhận thuộc phạm vi "dịch vụ thương mại" không phải là bằng chứng về việc kiểm soát sản xuất.
| Tiêu chuẩn | Nó bao gồm những gì | Khi nào cần nó |
|---|---|---|
| ISO 9001 | Hệ thống quản lý chất lượng chung | Đường cơ sở cho bất kỳ nhà cung cấp nào |
| IATF 16949 | APQP, PPAP, FMEA, SPC, MSA | Chương trình ô tô |
| AS9100 | Quản lý rủi ro, kiểm soát cấu hình, ngăn ngừa hàng giả | Hàng không vũ trụ |
| NADCAP | Quy trình đặc biệt: xử lý nhiệt, xử lý hóa học, sơn, hàn | Quy trình đặc biệt hàng không vũ trụ |
| ISO/IEC 17025 | Năng lực kỹ thuật phòng thí nghiệm | Khi cần có dữ liệu kích thước hoặc nhiệt độ của bên-thứ ba |
| ISO 14001/45001 | Quản lý an toàn môi trường và lao động | Yêu cầu của nhà cung cấp doanh nghiệp |
| RoHS / TIẾP CẬN | Các chất bị hạn chế, khai báo SVHC | Sản phẩm vào EU hoặc điện tử nói chung |
| ITAR / DFARS | Kiểm soát xuất khẩu và an ninh mạng quốc phòng | Các chương trình quốc phòng của Hoa Kỳ và dữ liệu kỹ thuật được kiểm soát |
Đối với ô tô và hàng không vũ trụ, hãy đi sâu hơn một cấp so với chứng chỉ: yêu cầu các bản tóm tắt kiểm tra bên ngoài gần đây, hồ sơ-không tuân thủ nghiêm trọng và bằng chứng cho thấy các hành động khắc phục đã kết thúc. Và coi những tuyên bố mơ hồ một cách đầy hoài nghi - "sản xuất cấp quân sự-" là một cụm từ tiếp thị. Thay vào đó, hãy yêu cầu số thông số kỹ thuật MIL hiện hành, xử lý các tài liệu phê duyệt và hồ sơ công bố chất lượng.
Truy xuất nguồn gốc vật liệu
Giấy chứng nhận sự phù hợp phải được kiểm tra riêng. Nó cần loại hợp kim, thành phần hóa học, tính chất cơ học, số lô hoặc số lô đúc, danh tính nhà cung cấp ngược dòng và hồ sơ xử lý nhiệt nếu có. Nếu không có số lô, bạn không thể giải quyết được vấn đề - bạn chỉ có thể nhớ lại mọi thứ.
Bước 9: Tính tổng chi phí sở hữu chứ không phải đơn giá
Báo giá thấp nhất thường trở thành chi phí cao nhất. Yêu cầu phân tích chi tiết đơn hàng-để các báo giá thực sự có thể so sánh được:
- Chi phí nguyên vật liệu
- Dụng cụ / NRE, được nêu riêng
- Gia công và vận hành thứ cấp
- Xử lý bề mặt
- Kiểm tra và tài liệu
- Bao bì
- Vận chuyển hàng hóa và bảo hiểm
- Thuế nhập khẩu và các mức thuế áp dụng
- Phụ phí-nhỏ hoặc tính phí gấp
Sau đó, thêm các chi phí không bao giờ xuất hiện trên báo giá: hàng tồn kho được thực hiện để đệm cho thời gian thực hiện dài, số giờ kỹ thuật dành cho việc làm lại, rủi ro ngừng hoạt động-và chi phí do lỗi tại hiện trường. Một bộ phận rẻ hơn 0,30 USD nhưng có tỷ lệ hoàn vốn 2% thì không rẻ hơn.
Incoterms và hậu cần
- EXW- bạn sắp xếp mọi thứ từ cửa nhà máy. Giá niêm yết thấp nhất, rủi ro cao nhất và quản trị viên dành cho bạn.
- FOB- nhà cung cấp giao hàng tới cảng xuất khẩu. Mặc định chung cho vận tải đường biển.
- DAP- nhà cung cấp giao hàng đến cơ sở của bạn. Giá niêm yết cao nhất, quản lý đơn giản nhất.
Đối với người mua ở Hoa Kỳ, rủi ro thực tế là tắc nghẽn cảng, tạm dừng kiểm tra CBP, lỗi tài liệu và đỉnh điểm nhu cầu điện tử trong Q3-Q4. Hỏi xem nhà cung cấp thường sử dụng cảng nào, thời gian vận chuyển trung bình đến kho hàng ở Hoa Kỳ và lựa chọn đường hàng không cấp tốc nào tồn tại khi chương trình bị trượt. Một chiến lược kết hợp phổ biến - sản xuất ở nước ngoài với-kho an toàn do Hoa Kỳ nắm giữ và kiểm tra cuối cùng tại địa phương - cân bằng hợp lý giữa chi phí và rủi ro lịch trình.
Khung chấm điểm nhà cung cấp thực tế
Biến đánh giá thành những con số để quyết định tồn tại sau khi xem xét nội bộ. Cho điểm mỗi nhà cung cấp từ 1–5 cho mỗi danh mục và đánh giá theo chương trình của bạn.
| Loại | Trọng lượng đề xuất | Những gì kiếm được 5 |
|---|---|---|
| Khả năng xác nhận nhiệt | 25% | Dữ liệu tương quan về-thử nghiệm nội bộ cộng với mô phỏng-đến-đo lường |
| Quy trình phù hợp với khối lượng của bạn | 15% | Sở hữu quy trình nội bộ phù hợp-ở dải âm lượng của bạn |
| Hỗ trợ kỹ thuật và DFM | 15% | Phản hồi thiết kế thực chất trước khi trích dẫn |
| Độ tin cậy về năng lực và giao hàng | 15% | Tỷ lệ OTD được ghi lại trên 95% với dữ liệu thực |
| Hệ thống chất lượng và truy xuất nguồn gốc | 10% | Phạm vi chứng nhận chính xác cộng với khả năng truy xuất nguồn gốc-cấp lô |
| Minh bạch chi phí | 10% | Báo giá đầy đủ từng khoản bao gồm cả dụng cụ |
| IP và các điều khoản thương mại | 5% | NDA, quyền sở hữu công cụ rõ ràng, không tái sử dụng thiết kế |
| Khả năng đáp ứng truyền thông | 5% |
Câu trả lời kỹ thuật trong vòng 24–48 giờ
|
Nghiên cứu điển hình: Sự đánh đổi-diễn ra như thế nào
Mô-đun điện ô tô - 5.000 đến 20.000 chiếc mỗi năm
Yêu cầu là tải nhiệt cao-trung bình trong môi trường-rung động cao, không cần đầu tư dụng cụ nặng ở khối lượng đó. Vây được liên kết sẽ đáp ứng được mục tiêu về nhiệt nhưng lại có một khớp nối cần được kiểm định độ rung trên diện rộng. Giải pháp là một bộ tản nhiệt bằng nhôm ép đùn với lớp hoàn thiện được anot hóa: cấu trúc một-một mảnh mang lại độ tin cậy khi rung, chi phí khuôn vừa phải được phân bổ ở mức chấp nhận được theo khối lượng và một lộ trình đơn giản thông qua quá trình kiểm tra chất lượng ô tô.
Thiết bị truyền thông quang học - nhỏ gọn, mật độ nhiệt cao
Không gian lắp đặt cố định và việc ép đùn không thể mang lại mật độ vây cần thiết trong phạm vi diện tích. Thiết kế cánh liên kết gần như tăng gấp đôi diện tích bề mặt hiệu dụng trong cùng một lớp vỏ và đưa nhiệt độ mô-đun vào trong phạm vi thông số kỹ thuật. Sự đánh đổi-được chấp nhận một cách có chủ ý: chi phí đơn vị cao hơn, cộng với độ rung chuyên dụng và chu trình nhiệt của đường dây liên kết trước khi được giải phóng.
Điện tử tiêu dùng - triệu đơn vị hàng năm
Yêu cầu làm mát ở mức vừa phải nhưng độ nhạy cảm về chi phí lại rất cao. Một tản nhiệt nhôm có tem đã được lựa chọn. Công cụ dập $20,000+ không phù hợp ở khối lượng đó - dưới một niken cho mỗi bộ phận - và quá trình sản xuất tự động khiến chi phí lắp ráp gần bằng 0. Với 20.000 đơn vị, quyết định tương tự sẽ không thể bào chữa được.
Tóm tắt: Chín kiểm tra quan trọng
- Xác định tải nhiệt, điều kiện luồng không khí và khối lượng hàng năm trước khi yêu cầu báo giá
- Yêu cầu các điều kiện thử nghiệm với mọi số liệu nhiệt và dữ liệu tương quan ở những nơi có mức đặt cược cao
- Chọn quy trình theo thể tích, dòng nhiệt và không gian có sẵn - theo thứ tự đó
- Chỉ định loại hợp kim và độ dày lớp phủ, đồng thời yêu cầu chứng chỉ vật liệu
- Mua đầu vào kỹ thuật, không chỉ năng lực gia công
- Hỏi công suất sẵn có và OEE, công suất chưa lắp đặt
- Chia thời gian thực hiện thành các giai đoạn và hợp đồng theo các mốc quan trọng
- Đọc các tuyên bố về phạm vi chứng nhận, không phải biểu tượng
- So sánh tổng chi phí đã hạ cánh với dụng cụ được chia thành từng khoản riêng biệt
Bắt đầu đánh giá tản nhiệt của bạn
Nếu bạn có tải nhiệt, đường bao và dự báo khối lượng, nhà sản xuất có năng lực sẽ có thể đề xuất vật liệu và quy trình, gắn cờ các rủi ro trong quá trình sản xuất và vạch ra lịch trình thực tế trong vòng vài ngày làm việc - với các nguyên mẫu thường xuất hiện sau một đến hai tuần đối với máy CNC và hai đến bốn tuần đối với máy ép đùn.
Gửi bản vẽ, chi tiết ứng dụng và khối lượng hàng năm của bạn cho nhóm kỹ thuật tạitản nhiệt powerwinxđể đánh giá nhiệt và báo giá hoặc lên lịch thảo luận kỹ thuật để giải quyết các lựa chọn về vật liệu, quy trình và công cụ trước khi bạn cam kết thực hiện một thiết kế.
Câu hỏi thường gặp
Làm cách nào để xác minh hiệu suất nhiệt đã được nhà sản xuất tản nhiệt công bố trước khi bắt đầu sử dụng dụng cụ?
Yêu cầu báo cáo thử nghiệm đầy đủ bao gồm nguồn điện đầu vào, nhiệt độ môi trường, tốc độ luồng không khí, phương pháp lắp đặt, thông số TIM, ảnh chụp thiết bị và dữ liệu thô - sau đó so sánh báo cáo đó với kết quả mô phỏng cho cùng một cấu hình. Xác thực nguyên mẫu CNC trong quá trình lắp ráp thực tế của bạn trước khi đưa ra công cụ sản xuất.
Phương pháp sản xuất nào cho khả năng chịu nhiệt thấp nhất trong một diện tích cố định?
Các thiết kế vây liên kết và vây mỏng thường giành chiến thắng về khả năng chịu nhiệt trên một đơn vị diện tích bề mặt vì chúng không thể đạt được mật độ vây ép đùn. Skiving tránh được bề mặt liên kết, giúp ích cả về mặt nhiệt và cơ học; vây liên kết cho phép kích thước tổng thể lớn hơn.
Khi nào đồng có giá trị trọng lượng và chi phí cao hơn nhôm?
Khi dòng nhiệt tập trung đủ đến mức lan rộng trong đế sẽ trở thành nút cổ chai hoặc khi lớp vỏ quá nhỏ để nhôm có thể cung cấp đủ diện tích bề mặt. Trong nhiều trường hợp, tấm lót hoặc đế bằng đồng có các cánh nhôm mang lại hầu hết lợi ích với khối lượng và chi phí chỉ bằng một phần nhỏ.
Thời gian thực hiện thực tế cho tản nhiệt ép đùn tùy chỉnh là bao nhiêu?
Dự kiến mất khoảng 1–3 tuần để sản xuất khuôn, 2–4 tuần để tạo nguyên mẫu và 3–8 tuần để sản xuất hàng loạt sau khi thiết kế được phê duyệt - cùng với việc xử lý bề mặt và vận chuyển. Việc dập mất nhiều thời gian hơn vì độ phức tạp của dụng cụ.
Chi phí dụng cụ thường được xử lý như thế nào?
Khuôn ép đùn thường có giá từ $500–$5.000 và thường được người mua trả trước, đôi khi được chia sẻ hoặc phân bổ thành đơn giá. Dù là sự sắp xếp nào, hãy xác định quyền sở hữu, trách nhiệm bảo trì, thời gian lưu giữ và quyền thu hồi trong hợp đồng.
Người mua ở Mỹ cần có những chứng nhận gì?
ISO 9001 làm cơ sở, cộng với IATF 16949 cho ô tô, AS9100 và thường là NADCAP cho hàng không vũ trụ và tuân thủ ITAR/DFARS cho các chương trình quốc phòng liên quan đến dữ liệu kỹ thuật được kiểm soát. Tài liệu RoHS và REACH áp dụng cho hầu hết các chuỗi cung ứng điện tử.
Chứng chỉ ISO 9001 có bao gồm anodizing thuê ngoài không?
Không nhất thiết phải như vậy. Hỏi xem liệu việc xử lý bề mặt có được thực hiện-trong nội bộ hay không và nếu không thì nhà thầu phụ được phê duyệt, kiểm tra và kiểm tra như thế nào. Việc hoàn thiện bên ngoài mà không có thỏa thuận chất lượng tương đương là một trong những nguyên nhân phổ biến nhất gây ra cả sai sót và chậm trễ.
Một báo giá minh bạch nên bao gồm những gì?
Vật liệu, dụng cụ được nêu riêng, gia công, xử lý bề mặt, kiểm tra, đóng gói, vận chuyển, thuế và bất kỳ khoản phụ phí nào. Nếu không có công cụ được chia nhỏ, bạn không thể so sánh hai báo giá hoặc thương lượng giá theo số lượng một cách có ý nghĩa.
Làm cách nào để đánh giá liệu nhà cung cấp có thể mở rộng quy mô nếu khối lượng của tôi tăng gấp đôi hay không?
Hãy yêu cầu một ví dụ-tăng cường cụ thể trong quá khứ với ngày tháng và khối lượng, cùng với tỷ lệ sử dụng hiện tại, công suất dự phòng, chính sách làm thêm giờ, các lựa chọn hợp đồng phụ và thời gian giao thiết bị. Sự trấn an chung chung về "công suất lớn" không phải là một câu trả lời.
Tiêu chuẩn về bảo hành và sau{0}}điều khoản sau bán hàng là gì?
Xác nhận thời gian bảo hành, quy trình xử lý lỗi, quy trình RMA, chính sách thay thế và người chịu chi phí vận chuyển hàng hóa làm lại hoặc trả lại. Sau đó, xác minh hiệu suất dựa trên tài liệu tham khảo của khách hàng,-hồ sơ giao hàng đúng hạn và tỷ lệ hoàn trả được ghi lại.
